Tháp chưng cất hóa chất tại một nhà máy sản xuất tích hợp
Tháp chưng cất và tháp công nghệ tại một nhà máy hóa chất công nghiệp
Bồn chứa thép không gỉ và các cụm thiết bị công nghệ tại một cơ sở hóa chất

CAS 141-78-6 · Dung môi chứa oxy · Thương hiệu Celanese

Celanese Ethyl Acetate

Ethyl acetate số lượng lớn từ chuỗi giá trị acetyl tích hợp — các cấp ≥99.5% và ≥99.9% với độ ẩm thấp và độ axit thấp, đóng trong phuy, IBC, bồn ISO hoặc flexitank và giao kèm đầy đủ hồ sơ lô sản xuất.

≥99.5% Độ tinh khiết theo GC
≤0.05% Nước, Karl Fischer
−4 °C Điểm chớp cháy, cốc kín
18–21 MT Theo mỗi bồn ISO, giá trị điển hình

Cung cấp bởi Ascent Group Co., Ltd · Hồ sơ xuất khẩu kèm theo mọi lô hàng

Về công ty

Về Ascent Group

Ascent Group Co., Ltd xây dựng hoạt động kinh doanh quanh một danh mục hẹp nhưng chuyên sâu các dung môi chứa oxy — và ethyl acetate thương hiệu Celanese nằm ở vị trí trung tâm của danh mục đó.

Đội ngũ thương mại và kỹ thuật của chúng tôi chỉ tập trung vào một họ sản phẩm: các ester acetate cho sơn, mực in, keo dính, chế biến dược phẩm và ứng dụng thực phẩm. Nhờ danh mục tập trung, mọi quy trình chúng tôi vận hành — từ lập kế hoạch thu mua đến chất hàng cuối cùng — đều được thiết kế riêng cho một dung môi bay hơi nhanh, dễ cháy cao và nhạy cảm với nước, thay vì chỉ điều chỉnh từ quy trình xử lý hóa chất thông thường.

Celanese ethyl acetate được sản xuất trong một chuỗi acetyl tích hợp, nơi nguyên liệu axit axetic và ethanol được kiểm soát ở thượng nguồn của công đoạn ester hóa. Với nhà pha chế, điều này thể hiện qua các thông số quyết định việc một lô hàng có hoạt động đúng như kỳ vọng hay không: hàm lượng, độ ẩm, độ axit tính theo axit axetic và màu sắc. Chúng tôi lưu trữ vật liệu trong bồn thép không gỉ và thép phủ chuyên dụng, nạp hàng qua các tuyến đường ống dành riêng cho ester acetate, và lưu mẫu của từng lô xuất đi, nhờ vậy mỗi phuy hàng giao đến luôn có thể truy xuất ngược về lô sản xuất của nó.

Mỗi lô hàng xuất đi đều kèm bộ hồ sơ mà nhà máy sơn, đơn vị gia công pha trộn hoặc cơ sở chế biến dược phẩm cần: giấy chứng nhận phân tích theo lô, bảng dữ liệu an toàn GHS 16 mục, phiếu đóng gói, giấy chứng nhận xuất xứ và — với hàng nguy hiểm — chứng từ vận tải khai báo đúng quy định. Hồ sơ được chuẩn bị theo thị trường đích, và chúng tôi xác nhận yêu cầu về bao bì, nhãn mác và ngôn ngữ trước khi đơn hàng được thông qua.

  • 01Danh mục ester acetate tập trung — do các chuyên gia dung môi phụ trách
  • 02Truy xuất lô hàng từ lô sản xuất đến từng phuy giao đến
  • 03Kho chứa và hệ thống nạp hàng riêng cho các cấp nhạy cảm với nước
  • 04SDS tuân thủ GHS và đầy đủ hồ sơ xuất khẩu
  • 05Hỗ trợ kỹ thuật về khả năng hòa tan, đặc tính khô và cách xử lý
  • 06Đội ngũ thương mại đa ngôn ngữ tại châu Á, châu Âu, châu Mỹ và Trung Đông
Nhân viên phân tích đang chuẩn độ trong phòng thí nghiệm kiểm soát chất lượng

Sản phẩm

Các cấp Celanese Ethyl Acetate

Ethyl acetate (ethyl ethanoate, CAS 141-78-6) là dung môi ester có điểm sôi thấp, bay hơi nhanh, mùi nhẹ và thoảng hương trái cây. Sản phẩm hòa tan nhựa nitrocellulose, acrylic, alkyd và polyurethane, trộn lẫn được với hầu hết dung môi hữu cơ, và chỉ tan ít trong nước — đó là lý do dung môi này đảm nhận phần lớn khối lượng trong sơn, mực in, keo dính và các quá trình chiết tách.

  • Bay hơi nhanh và đồng đều (≈4.1, n-butyl acetate = 1) giúp khô nhanh hơn và rút ngắn thời gian trong lò sấy
  • Khả năng hòa tan mạnh với nhựa nitrocellulose, acrylic, alkyd, epoxy và polyurethane
  • Mùi dịu hơn so với các dung môi thay thế gốc ketone và gốc thơm
  • Độ ẩm thấp cho các công thức urethane và điện tử nhạy cảm với ẩm
  • Phản ứng quang hóa thấp (MIR ≈0.64); không được phân loại là chất ô nhiễm không khí nguy hiểm
  • Dễ phân hủy sinh học trong môi trường hiếu khí
01

Cấp công nghiệp

≥99.5%

Nước ≤0.10% · Độ axit ≤0.005%

Cấp tiêu chuẩn cho sơn thông dụng, mực in, hỗn hợp keo dính và tẩy rửa.

02

Cấp tinh khiết cao

≥99.9%

Nước ≤0.05% · Dư lượng bay hơi thấp

Dành cho hệ urethane, tẩy rửa linh kiện điện tử và các phản ứng nhạy cảm với ẩm.

03

Cấp thực phẩm

Theo thỏa thuận

Tiêu chuẩn được xác lập bằng văn bản trước khi giao hàng

Cung cấp theo tiêu chuẩn đã thỏa thuận cho sản xuất hương liệu và nước hoa, và cho các công đoạn chiết tách khi quy định của thị trường đích cho phép.

04

Cấp chế biến dược phẩm

Kiểm soát

Giới hạn nước và dư lượng thỏa thuận theo từng đơn hàng

Giới hạn nước và dư lượng được kiểm soát cho các công đoạn chiết tách, kết tinh và tạo màng trong sản xuất dược phẩm.

Việc cung cấp từng cấp phụ thuộc vào khối lượng đơn hàng và thị trường đích; tiêu chuẩn được thỏa thuận bằng văn bản trước khi giao hàng.

Dữ liệu kỹ thuật

Thông số kỹ thuật & tính chất

Giá trị điển hình của Celanese ethyl acetate. Các tính chất mô tả lô sản xuất trung bình; giấy chứng nhận phân tích theo lô cấp kèm mỗi lần giao hàng là căn cứ để nghiệm thu.

Tên hóa họcEthyl acetate (ethyl ethanoate)
Số CAS141-78-6
Số EC205-500-4
Công thức phân tửC4H8O2
Khối lượng phân tử88.11 g/mol
Ngoại quanChất lỏng trong suốt, không màu
MùiNhẹ, thoảng hương trái cây, đặc trưng ester
Hàm lượng (GC)≥99.5 / ≥99.9 % w/w
Nước (Karl Fischer)≤0.10 / ≤0.05 % w/w
Độ axit tính theo axit axetic≤0.005 % w/w
Màu sắc≤10 Pt-Co (APHA)
Khối lượng riêng ở 20 °C0.897–0.905 g/cm³
Điểm sôi ở 101.3 kPa77.1 °C
Điểm đông đặc≈ −83.6 °C
Điểm chớp cháy, cốc kín−4 °C
Nhiệt độ tự bốc cháy≈ 427 °C
Giới hạn nổ trong không khí2.0–11.5 vol%
Áp suất hơi ở 20 °C≈ 10 kPa (73–86 mmHg)
Tỷ trọng hơi (không khí = 1)3.0
Chiết suất n20/D1.372
Độ nhớt ở 25 °C≈ 0.43 mPa·s
Độ tan trong nước ở 20 °C≈ 79 g/L (7.4 wt%)
Khả năng trộn lẫnRượu, ketone, ester, glycol ether, hydrocarbon thơm và hydrocarbon béo
Thông số hòa tan Hansenδ 18.2 (δd 15.8 · δp 5.3 · δh 7.2) MPa½
Tốc độ bay hơi (n-butyl acetate = 1)≈ 4.1
Sức căng bề mặt ở 20 °C≈ 24 mN/m
Bảo quảnNơi mát, khô, thông gió tốt; tránh xa nguồn phát lửa và chất oxy hóa

Giá trị điển hình, không dùng để làm tiêu chuẩn kỹ thuật.

Nơi sản phẩm phát huy hiệu quả

Ứng dụng chính

Tám lĩnh vực công nghệ nơi Celanese ethyl acetate khẳng định vai trò trong công thức.

01

Sơn phủ

Sơn lacquer nitrocellulose, sơn gỗ polyurethane và 2K, sơn lót công nghiệp. Khô nhanh, đều, màng chảy tốt và hòa tan mạnh các loại nhựa cứng.

02

Mực in & mực bao bì

Mực in ống đồng, mực in flexo và mực in lụa. Biên độ bay hơi ổn định giữ độ nhớt không đổi trên máy in tốc độ cao và hạn chế dung môi tồn dư trong màng khô.

03

Keo dính & chất trám kín

Keo dính tiếp xúc và keo ghép màng gốc dung môi, keo cho ngành giày dép và xây dựng, nơi độ bám ban đầu nhanh và độ dính sạch đóng vai trò then chốt.

04

Chế biến dược phẩm

Các công đoạn chiết tách, kết tinh và tạo màng. Đặc tính độc học tương đối thuận lợi và khả năng loại bỏ dễ dàng bằng chưng cất giúp đơn giản hóa việc thu hồi dung môi.

05

Thực phẩm, hương liệu & nước hoa

Dung môi công nghệ cho chiết tách và chất mang trong các công thức hương liệu, được cung cấp theo tiêu chuẩn cấp thực phẩm đã thỏa thuận khi quy định địa phương cho phép.

06

Tẩy rửa công nghiệp & điện tử

Loại bỏ dầu, mỡ, chất trợ hàn và cặn bám trên chi tiết kim loại và bảng mạch in, với độ tương thích tốt với vật liệu nền.

07

Ghép màng bao bì mềm

Pha loãng keo ghép màng polyurethane cho dây chuyền màng, nơi khả năng thấm ướt được kiểm soát và tốc độ thoát dung môi nhanh quyết định tốc độ dây chuyền.

08

Hóa nông & hóa chất tinh khiết

Chất mang cho các công thức và môi trường phản ứng cho các tổng hợp cần một dung môi ester không proton, chịu được nước.

Chất lượng

Chất lượng & tuân thủ

Chất lượng dung môi được quyết định ở mức phần nghìn và phần triệu — vì vậy mỗi lô đều được kiểm nghiệm trước khi xuất xưởng.

Dụng cụ thủy tinh phòng thí nghiệm và ống mẫu được chuẩn bị cho kiểm nghiệm xuất lô GC Karl Fischer Chuẩn độ APHA Khối lượng riêng Chưng cất
  • GC
  • Karl Fischer
  • Chuẩn độ
  • APHA
  • Khối lượng riêng
  • Chưng cất
  • 01Kiểm nghiệm xuất lô — hàm lượng bằng GC, độ ẩm bằng chuẩn độ Karl Fischer, độ axit bằng chuẩn độ, màu theo APHA/Pt-Co, khối lượng riêng và khoảng chưng cất.
  • 02Lưu mẫu của mọi lô đã xuất, phục vụ truy xuất nguồn gốc và giải quyết khiếu nại.
  • 03Kho chứa và tuyến nạp hàng riêng cho ester acetate; có thể phủ khí nitơ cho các đơn hàng tinh khiết cao theo yêu cầu.
  • 04Bộ hồ sơ — giấy chứng nhận phân tích theo lô, bảng dữ liệu an toàn GHS 16 mục, phiếu đóng gói, giấy chứng nhận xuất xứ và tờ khai vận tải hàng nguy hiểm.
  • 05Tuân thủ vận tải — UN 1173, Class 3, bao bì Packing Group II, ký hiệu và nhãn hàng cho vận tải biển và đường bộ.
  • 06Hồ sơ môi trường — dễ phân hủy sinh học, phản ứng quang hóa thấp (MIR ≈0.64), không được phân loại là chất ô nhiễm không khí nguy hiểm, và được xem là hợp chất hữu cơ bay hơi được miễn trừ theo định nghĩa của U.S. EPA; các quy định miễn trừ khác nhau tùy khu vực pháp lý, vì vậy cần xác nhận theo quy định của thị trường đích.
  • 07Quản lý chất lượng theo các tiêu chuẩn chất lượng được công nhận quốc tế, áp dụng cho tiếp nhận, lưu kho, đóng gói lại và xuất hàng.
UN 1173 Class 3 PG II Điểm chớp cháy −4 °C

Vì sao chọn chúng tôi

Vì sao chọn Ascent Group

Dung môi vốn là hàng phổ thông — cho đến khi một lô hàng gặp sự cố. Đây là những yếu tố giúp ngăn điều đó xảy ra.

01

Nguồn gốc từ chuỗi acetyl tích hợp

Vật liệu Celanese xuất phát từ chuỗi axit axetic và ethanol tích hợp, không phải từ pha trộn giao ngay trên thị trường — nhờ vậy phần đầu của quy trình được kiểm soát chứ không chỉ là giả định.

02

Dải dung sai lô hàng đủ ổn định để xây dựng công thức

Dải hàm lượng, độ ẩm và độ axit chặt chẽ được duy trì ổn định giữa các phuy, giúp độ nhớt, thời gian khô và thời gian sử dụng nằm đúng như bảng dữ liệu của bạn công bố.

03

Bao bì phù hợp với mức tiêu thụ

Phuy 180 kg, IBC 1 000 L, bồn ISO và flexitank, cùng khả năng kết hợp nhiều hình thức trong một đơn hàng khi một phần khối lượng của bạn đưa thẳng vào dây chuyền và phần còn lại vào bồn chứa.

04

Hồ sơ xuất khẩu và xử lý hàng nguy hiểm

Phân loại, ký hiệu và giấy tờ chính xác cho vận tải biển và đường bộ, được chuẩn bị trước khi đặt container thay vì sau khi đã đóng hàng.

05

Chuyên môn về dung môi, không chỉ là catalogue

Tư vấn về biên độ bay hơi, lựa chọn dung môi phối trộn, đặc tính khô và bảo quản, từ những người làm việc với ester mỗi ngày.

06

Hỗ trợ thương mại nhanh chóng

Một đầu mối phụ trách được chỉ định, báo giá thường trong vòng một ngày làm việc, và thời gian giao hàng rõ ràng trước khi bạn cam kết lịch sản xuất.

Bao bì & hậu cần

Bao bì & giao hàng

Từ một pallet phuy hàng đến một bồn ISO chuyên dụng — cùng một loại vật liệu, cùng một bộ hồ sơ.

Phuy thép 200 L
180 kg
80 phuy mỗi FCL 20′ (14.4 MT); đạt chuẩn UN, niêm phong chống can thiệp
IBC 1 000 L
≈ 900 kg
18–20 đơn vị mỗi FCL 20′; bình HDPE trong lồng thép mạ kẽm
Bồn container ISO
18–21 MT
Giao hàng trực tiếp bằng bồn container; thép không gỉ, dịch vụ chuyên dụng cho ester acetate
Flexitank trong container 20′
18–22 MT
Vận chuyển container một chiều; hiệu quả chi phí cho khối lượng lớn đến một điểm đến duy nhất
Mã HS 2915.31 UN 1173 Class 3 PG II Điểm chớp cháy −4 °C

Giao hàng & hồ sơ

  • Xếp hàng tại các cảng lớn của Trung Quốc; có phương án FCL và LCL, kèm gom hàng cho các đơn hàng hỗn hợp.
  • Thời gian giao hàng được xác nhận dựa trên tình hình sản xuất và tồn kho hiện tại trước khi tiếp nhận đơn hàng.
  • Có mẫu đánh giá cho thử nghiệm trong phòng thí nghiệm và thử nghiệm quy mô pilot.
  • Hồ sơ đầy đủ được phát hành cùng bộ chứng từ vận chuyển, không phải chờ yêu cầu sau khi hàng đến.

Bảo quản & xử lý

  • Bảo quản nơi mát, thông gió tốt, an toàn phòng cháy, tránh xa nguồn phát lửa, chất oxy hóa và axit mạnh.
  • Giữ kín nắp thùng chứa và nối đất/tiếp địa trong quá trình sang chiết để kiểm soát sự tích tụ tĩnh điện.
  • Vật liệu tiếp xúc là thép không gỉ, thép phủ hoặc HDPE; tránh cao su tự nhiên và các loại nhựa không tương thích.
  • Tránh xa nguồn phát lửa — điểm chớp cháy cốc kín là −4 °C và hơi nặng hơn không khí.

Câu hỏi thường gặp

Câu hỏi thường gặp

Giá đựng ống nghiệm trên bàn phòng thí nghiệm

Sự khác biệt giữa cấp công nghiệp và cấp tinh khiết cao là gì?

Cấp công nghiệp có hàm lượng ≥99.5%, độ ẩm ≤0.10% và độ axit ≤0.005%. Cấp tinh khiết cao có hàm lượng ≥99.9%, độ ẩm ≤0.05% và dư lượng thấp hơn — được chỉ định cho hệ urethane, tẩy rửa linh kiện điện tử và các phản ứng nhạy cảm với ẩm.

Vật liệu có mang thương hiệu Celanese và có thể truy xuất nguồn gốc không?

Có. Chúng tôi cung cấp Celanese ethyl acetate kèm mã tham chiếu lô sản xuất trên giấy chứng nhận phân tích, và lưu mẫu của mọi lô đã xuất để có thể truy xuất lô hàng giao đến ngược về lô sản xuất.

Khối lượng đặt hàng tối thiểu là bao nhiêu?

Từ một pallet phuy 180 kg cho nhu cầu thử nghiệm và lấy mẫu, đến những lô hàng đầy bồn ISO. Hãy cho chúng tôi biết mức tiêu thụ hàng tháng, chúng tôi sẽ đề xuất hình thức bao bì giúp giảm chi phí bốc xếp.

Những hình thức bao bì nào được cung cấp?

Phuy thép 200 L (180 kg), IBC 1 000 L, bồn container ISO và flexitank 20′. Các hình thức có thể kết hợp trong cùng một đơn hàng.

Ethyl acetate nên được bảo quản và xử lý như thế nào?

Tại nơi mát, thông gió tốt, an toàn phòng cháy, tránh xa nguồn phát lửa và chất oxy hóa, trong thùng chứa đóng kín, có nối đất và tiếp địa khi sang chiết. Điểm chớp cháy cốc kín là −4 °C và hơi nặng hơn không khí.

Quý công ty có giao hàng bằng bồn ISO và flexitank không?

Có. Bồn ISO thường chở 18–21 MT và flexitank 20′ chở 18–22 MT, cả hai đều phù hợp với khách hàng có khối lượng lớn, có máy bơm và khả năng lưu trữ tại điểm nhận hàng.

Một lô hàng đi kèm những chứng từ nào?

Giấy chứng nhận phân tích theo lô, bảng dữ liệu an toàn GHS 16 mục, phiếu đóng gói, giấy chứng nhận xuất xứ và, với hàng nguy hiểm, tờ khai vận tải. Yêu cầu về nhãn mác và ngôn ngữ riêng của từng thị trường đích được xác nhận trước khi gửi hàng.

Có sẵn ethyl acetate cấp thực phẩm không?

Có, theo tiêu chuẩn đã thỏa thuận cho các công đoạn hương liệu, nước hoa và chiết tách khi quy định của thị trường đích cho phép. Vui lòng gửi tiêu chuẩn mục tiêu và mục đích sử dụng để chúng tôi xác nhận cấp hàng phù hợp.

Góc chuyên môn

Tin tức & góc chuyên môn

Ghi chú từ đội ngũ kỹ thuật và thương mại của chúng tôi về việc sử dụng ester acetate.

Kỹ thuật 01

Cân bằng dung môi trong sơn ethyl acetate: tốc độ bay hơi và sự hình thành màng

Ethyl acetate thoát khỏi màng rất nhanh; phần đuôi của hỗn hợp dung môi quyết định màng có chảy phẳng hay giữ lại dung môi. Cách đọc tỷ lệ bay hơi tương ứng với chế độ lò sấy và hệ nhựa của bạn.

Kiến thức 02

Ethyl acetate và butyl acetate: chọn đúng loại ester

Cùng một họ, nhưng đường cong khô rất khác nhau. So sánh thực tiễn về tốc độ bay hơi, khả năng hòa tan và chi phí trên mỗi đơn vị màng khô cho người pha chế sơn, mực in và keo dính.

Thương mại 03

Hoạch định nguồn cung ethyl acetate số lượng lớn: vì sao chuỗi thượng nguồn quan trọng

Khi axit axetic và ethanol biến động, giá ester cũng theo đó. Những gì người mua số lượng lớn cần theo dõi, và cách bao bì cùng hình thức vận chuyển ảnh hưởng đến chi phí hàng về của mỗi tấn.

Liên hệ với chúng tôi

Liên hệ đội ngũ của chúng tôi

Vui lòng gửi cấp hàng, khối lượng, hình thức bao bì và cảng đích. Chúng tôi sẽ phản hồi kèm giá, thời gian giao hàng và danh mục hồ sơ.

Kristy Chen

Kinh doanh xuất khẩu

Cảm ơn bạn — yêu cầu của bạn đã được gửi đến Kristy Chen. Chúng tôi sẽ phản hồi trong vòng một ngày làm việc.